บริษัท Gnee Steel เชี่ยวชาญในการผลิต Hastelloy C276, นิกเกิล 201, นิกเกิล 202, Hastelloy C-22, Hastelloy B, Hastelloy C-4, Inconel 600, Inconel 625, Inconel 718, Inconel X-750, Incoloy 800, Incoloy 800H/HT, Incoloy 825, โลหะผสม Monel 400, Monel K500 และโลหะผสมที่มีอุณหภูมิสูงอื่นๆ เรามีส่วนร่วมอย่างมืออาชีพในการผลิตและจำหน่ายโลหะผสม ผลิตภัณฑ์ Gnee Steel มีการใช้กันอย่างแพร่หลายในอุตสาหกรรมการบินและอวกาศ เคมี การผลิตไฟฟ้า ยานยนต์ นิวเคลียร์ และอุตสาหกรรมอื่นๆ และเราสามารถจัดหาโซลูชันโลหะผสมที่ปรับแต่งตามความต้องการของลูกค้าได้
การเปรียบเทียบโลหะผสม 625 และ Hastelloy C276

โลหะผสม Inconel 625 คืออะไร?
โลหะผสมนิกเกิล-โครเมียม INCONEL 625 (UNS N06625 / W.Nr. 2.4856) ถูกนำมาใช้กันอย่างแพร่หลายเนื่องจากมีความแข็งแรงสูง ความสามารถในการขึ้นรูปเป็นเลิศ (รวมถึงความสามารถในการเชื่อม) และความต้านทานการกัดกร่อนที่โดดเด่น ช่วงอุณหภูมิในการทำงานขยายจากอุณหภูมิแช่แข็งถึง 1800 องศา F (982 องศา)
Hastelloy C-276 คืออะไร?
HASTELLOY C-276 (UNS N10276) เป็นโลหะผสมนิกเกิล-โครเมียม-โมลิบดีนัมที่ผลิตขึ้นชนิดแรกเพื่อแก้ไขปัญหาการเชื่อมโดยการลดปริมาณคาร์บอนและซิลิคอน เป็นผลให้มีการใช้กันอย่างแพร่หลายในอุตสาหกรรมเคมีและอุตสาหกรรมที่เกี่ยวข้อง โดยมีประวัติการใช้งานที่ประสบความสำเร็จมาเป็นเวลา 50 ปีและประสิทธิภาพที่โดดเด่นในสภาพแวดล้อมทางเคมีที่รุนแรงที่หลากหลาย

องค์ประกอบทางเคมี: โลหะผสม Inconel 625 กับโลหะผสม Hastelloy C-276
| องค์ประกอบ | อินโคเนล 625, % | ฮาสเตลลอย C-276, % |
|---|---|---|
| นิกเกิล (พรรณี) | ขั้นต่ำ. 58.0 | วาร์ป |
| โครเมียม (Cr) | 20.0 – 23.0 | 14.5 – 16.5 |
| เหล็ก (เฟ) | สูงสุด. 5.0 | 4.0 – 7.0 |
| โมลิบดีนัม (Mo) | 8.0 – 10.0 | 15.0 – 17.0 |
| ไนโอเบียม (Nb) + แทนทาลัม (Ta) | 3.15 – 4.15 | - |
| คาร์บอน (ซี) | สูงสุด. 0.10 | สูงสุด. 0.01 |
| แมงกานีส (Mn) | สูงสุด. 0.50 | สูงสุด. 1.0 |
| ซิลิคอน (ศรี) | สูงสุด. 0.50 | สูงสุด. 0.08 |
| ฟอสฟอรัส (P) | สูงสุด. 0.015 | สูงสุด. 0.04 |
| ซัลเฟอร์ (S) | สูงสุด. 0.015 | สูงสุด. 0.03 |
| อะลูมิเนียม (อัล) | สูงสุด. 0.40 | - |
| ไทเทเนียม (Ti) | สูงสุด. 0.40 | - |
| โคบอลต์ (Co) | สูงสุด. 1.0 | สูงสุด. 2.5 |
| ทังสเตน (W) | - | 3.0 – 4.5 |
| วาเนเดียม (V) | - | สูงสุด. 0.35 |
คุณสมบัติทางกล: โลหะผสม 625 กับ Hastelloy C276
| ลักษณะทางกายภาพ-ทางกล (อุณหภูมิห้อง) | โลหะผสม 625 ค่าขั้นต่ำต่อ ASTM B443 | Hastelloy Alloy C276 ASTM B575 ค่าขั้นต่ำ |
|---|---|---|
| ความต้านทานแรงดึง | มากกว่าหรือเท่ากับ 827 MPa (120 ksi) | มากกว่าหรือเท่ากับ 690 MPa (100 ksi) |
| ความแข็งแรงของผลผลิตที่การเปลี่ยนรูปถาวร 0.2% | มากกว่าหรือเท่ากับ 414 MPa (60 ksi) | มากกว่าหรือเท่ากับ 283 MPa (41 ksi) |
| การยืดตัว | มากกว่าหรือเท่ากับ 30% | มากกว่าหรือเท่ากับ 40% |
| ความหนาแน่น | 8.44 ก./ซม.³ | 8.89 ก./ซม.³ |
การกำหนดระหว่างประเทศ: โลหะผสม 625 กับ Hastelloy C276
| การจำแนกประเภท/ผลิตภัณฑ์ | ล้อแม็ก 625 (อินโคเนล 625) | ฮาสเตลลอย C276 |
|---|---|---|
| เครื่องหมาย UNS | N06625 | N10276 |
| มาตรฐาน EN / หมายเลข Werkstoff | 2.4856 (NiCr22Mo9Nb) | 2.4819 (NiMo16Cr15W) |
| มาตรฐาน GB ของจีน | NS3306 | NS3304 |
| แผ่น แผ่นบาง เทป | มาตรฐาน ASTM B443 | มาตรฐาน ASTM B575 |
| ท่อ (ไร้รอยต่อและแบบเชื่อม) | ASTM B444 (ไร้รอยต่อและเชื่อม), B474 (การเชื่อมต้านทาน EFW) | ASTM B622 (ไร้รอยต่อ), B619 (เชื่อม) |
| แท่ง, การตีขึ้นรูป | มาตรฐาน ASTM B446/B564 | มาตรฐาน ASTM B574/B564 |
| การดำเนินงานในสภาพแวดล้อมไฮโดรเจนซัลไฟด์ (อุตสาหกรรมน้ำมันและก๊าซ) | สอดคล้องกับ NACE MR0175 / ISO 15156-3 | สอดคล้องกับ NACE MR0175 / ISO 15156-3 |
ล้อแม็ก 625 กับ Hastelloy C276: ความแตกต่างที่สำคัญ
ความต้านทานการกัดกร่อน
| สภาพแวดล้อม / สภาพการทำงาน | ล้อแม็ก 625 | ฮาสเตลลอย C276 |
|---|---|---|
| น้ำทะเล/สิ่งแวดล้อมทางทะเล | ความทนทานดีเยี่ยม ไม่มีการกัดกร่อนแบบรูพรุนและรอยแยก ได้รับการยืนยันจากผู้ผลิต Special Metals ซึ่งมีประสบการณ์กว้างขวางในการใช้งานทางทะเล | ความทนทานดีแต่ไม่ใช่ตัวเลือกหลักสำหรับน้ำทะเล |
| กรดไฮโดรคลอริก (เจือจาง – ความเข้มข้นปานกลาง) | ความทนทานที่น่าพอใจ ลดลงตามความเข้มข้นและอุณหภูมิที่เพิ่มขึ้น | ต้านทานได้ดีเยี่ยมในช่วงความเข้มข้นของ HCl ที่หลากหลาย ซึ่งเป็นการใช้งานหลักของโลหะผสม |
| กรดซัลฟูริก (ความเข้มข้นเฉลี่ย) | มีความคงตัวในกรดเจือจาง จำกัดการใช้งานในความเข้มข้นที่ร้อน | ความต้านทานที่ดีมากในการลดสภาพแวดล้อม จำกัดเมื่อทำงานกับกรดเข้มข้นที่ร้อน |
| การกัดกร่อนของหลุมและรอยแยกที่เกิดจากคลอไรด์ | ความทนทานที่ดีเนื่องจากไนโอเบียมและโมลิบดีนัม เนื้อหา Mo ต่ำกว่า C276 | ประสิทธิภาพดีที่สุดในบรรดาโลหะผสมที่ทนต่อการกัดกร่อนที่ผลิตในปริมาณมาก (15–17% Mo + 3–4.5% W) |
| คลอรีนเปียก / ไฮโปคลอไรต์ / คลอรีนไดออกไซด์ ClO₂ | ความทนทานจำกัด; จำเป็นต้องมีการทดสอบเบื้องต้น | ใช้ได้จริง ขึ้นอยู่กับขีดจำกัดความเข้มข้นและอุณหภูมิ (ผ่านการรับรองจากอุตสาหกรรม) |
| กรดไนตริกเข้มข้นร้อน (ตัวออกซิไดซ์ที่แรง) | ความทนทานมีจำกัด | ไม่แนะนำเนื่องจากมี -ปริมาณโครเมียมต่ำ โลหะผสมประเภท C-22 ที่ต้องการหรือผ่านการทดสอบในห้องปฏิบัติการ |
| ออกซิเดชันที่อุณหภูมิสูงในอากาศ | ความทนทานดีเยี่ยมถึง ~1000 องศา | ความทนทานระยะสั้นที่ดีสูงถึง ~ 1,038 องศา; ความต้านทานต่อระดับอุณหภูมิสูงไม่ใช่ข้อได้เปรียบหลัก |

คุณสมบัติอุณหภูมิ
- ล้อแม็ก 625 ช่วงการทำงาน:อุณหภูมิแช่แข็ง - 982 องศา (1800 องศา F) เหนือ 650 องศา ความเค้นที่อนุญาตของ ASME จะลดลงอย่างรวดเร็ว: สูงถึง 650 องศา มีความแข็งแรงสูง เหนือกว่านั้นมีเพียงการป้องกันการเกิดออกซิเดชันเท่านั้น
- Hastelloy C276 การใช้งานหลัก:การติดตั้งสารเคมีอุณหภูมิคงที่ น้อยกว่าหรือเท่ากับ 500 องศา ความต้านทานการเกิดออกซิเดชันในระยะสั้นสูงถึง 1,038 องศา (1900 องศา F) แต่ความแข็งแรงที่อุณหภูมิสูงนั้นต่ำ ไม่เหมาะสำหรับการคำนวณโหนดร้อนที่โหลด
การเชื่อมและการแปรรูปผลิตภัณฑ์
สารเติมแต่งการเชื่อม
ลวดโลหะผสมเชื่อม 625 - ERNiCrMo-3; การเชื่อม Hastelloy C276 - ERNiCrMo-4 เมื่อเชื่อมข้อต่ออัลลอยด์ 625 ที่ไม่เหมือนกันกับ C276 จำเป็นต้องมีการรับรองเทคโนโลยีการเชื่อม WPS หากด้าน C276 กำหนดความต้านทานการกัดกร่อน แนะนำให้ใช้สารเติมแต่ง ERNiCrMo-4
เทคโนโลยีการเชื่อม
โลหะผสมทั้งสองต้องการการทำความสะอาดขอบอย่างระมัดระวัง การป้อนความร้อนต่ำ และการควบคุมอุณหภูมิระหว่างทาง สำหรับ C276 ข้อกำหนดจะเข้มงวดมากขึ้น: โลหะผสมที่สูงจะสะสมความร้อน และขีดจำกัดของซิลิคอนที่เข้มงวดจะช่วยป้องกันการเชื่อมที่เลอะเทอะ
การบำบัดความร้อนหลังการเชื่อม PWHT
ไม่จำเป็นต้องมีการบำบัดความร้อนหลังการเชื่อมแบบมาตรฐานสำหรับโลหะผสมทั้งสองชนิด Ultra Low Carbon C276 มีโซนรับความร้อนที่ยังคงทนต่อการกัดกร่อนทันทีหลังการเชื่อม
เครื่องจักรกลและการขึ้นรูป
ในแง่ของการขึ้นรูปและการกลึง โลหะผสมทั้งสองมีความคล้ายคลึงกับโลหะผสมนิกเกิล-โครเมียม-โมลิบดีนัมอื่นๆ: สังเกตได้ว่ามีการชุบแข็งในการทำงาน โดยต้องใช้เครื่องมือที่มีความคมและมีมุมตัดที่เป็นบวก ความแข็งแรงสูงกว่าของ Alloy 625 ทำให้การขึ้นรูปเย็นยากกว่า C276
จะเลือกระหว่าง Inconel 625 และ Hastelloy C276 ได้อย่างไร
| เงื่อนไขการดำเนินงานที่สำคัญ | ผลิตภัณฑ์และอุปกรณ์ทั่วไป | โลหะผสมที่แนะนำ |
|---|---|---|
| ความแข็งแรงสูง + น้ำทะเล + อุณหภูมิปานกลาง | ตัวยกทางทะเล เพลาปั๊ม ตัวยึด ท่อการบินและอวกาศ | ล้อแม็ก 625 |
| สภาพแวดล้อมของก๊าซออกซิไดซ์ร้อน การผลิตชิ้นส่วนแผ่น | ชิ้นส่วนห้องเผาไหม้ ส่วนประกอบเตาหลอม | ล้อแม็ก 625 |
| รีดิวซ์กรด (ไฮโดรคลอริก, ซัลฟิวริก), คลอไรด์, คลอรีนเปียก | เครื่องปฏิกรณ์เคมี เครื่องฟอก องค์ประกอบภายในของเครื่องแลกเปลี่ยนความร้อน | ฮาสเตลลอย C276 |
| กระแสกระบวนการรีดอกซ์แบบผสม ช่วง pH กว้าง | ท่อผลิตสารเคมี วัสดุบุผิวอุปกรณ์ | จำเป็นต้องมีการทดสอบโลหะผสมทั้งสอง C276 ถูกเลือกบ่อยกว่า |
| ตัวออกซิไดซ์ที่แรงที่สุด (กรดไนตริกเข้มข้นร้อน) | อุปกรณ์สำหรับการทำงานกับกรดไนตริก | โลหะผสมทั้งสองไม่เหมาะ พิจารณาโลหะผสม C-22 หรือเกรดพิเศษ |
| สภาพแวดล้อมไฮโดรเจนซัลไฟด์ของอุตสาหกรรมน้ำมันและก๊าซ (H₂S) เป็นไปตามมาตรฐาน NACE | อุปกรณ์น้ำมันและก๊าซใต้ดินและพื้นผิว | โลหะผสมทั้งสองเป็นไปตามมาตรฐาน ISO 15156-3; ทางเลือกขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อม |

Gnee Steel เป็นผู้ผลิตโลหะผสมนิกเกิลต่างๆ ระดับมืออาชีพ รวมถึงนิกเกิล 201, นิกเกิล 202, Hastelloy C-276, Hastelloy C-22, Hastelloy B, Hastelloy C-4, Inconel Alloy 600, Inconel 625, Inconel 718, Inconel X-750, Incoloy Alloy 800, Incoloy 800H/HT, Incoloy 825, Monel Alloy 400, Monel K500 และโลหะผสมที่มีอุณหภูมิสูง เราเชี่ยวชาญในการผลิตและจำหน่ายโลหะผสม ผลิตภัณฑ์ Gnee Steel มีการใช้กันอย่างแพร่หลายในอุตสาหกรรมการบินและอวกาศ เคมี พลังงาน ยานยนต์ และนิวเคลียร์ และเราสามารถจัดหาโซลูชันโลหะผสมที่ปรับแต่งได้ตามความต้องการของลูกค้า สำหรับข้อมูลราคาโลหะผสมหรือสั่งซื้อโซลูชันโลหะผสมแบบกำหนดเอง โปรดติดต่อเราที่ru@gneesteelgroup.comเพื่อรับข้อเสนอเชิงพาณิชย์
คำถามที่พบบ่อย:
คำถามที่ 1: โลหะผสมใดแข็งแกร่งกว่า: 625 หรือ C276
ค่าต่ำสุดตามมาตรฐาน ASTM B443 สำหรับ 625: ความต้านทานแรงดึง 827 MPa, ความแข็งแรงของผลผลิต 414 MPa, การยืดตัว 30% สำหรับ C276 ตามมาตรฐาน ASTM B575: ความต้านทานแรงดึง 690 MPa, ความแข็งแรงของผลผลิต 283 MPa, การยืดตัว 40% โลหะผสม 625 ยังรักษาความแข็งแรงสูงขึ้นที่อุณหภูมิสูง
คำถามที่ 2: โลหะผสมชนิดใดมีความต้านทานการกัดกร่อนได้ดีที่สุด?
ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมในการทำงาน C276 เหนือกว่าในการลดกรด (HCl, H₂SO₄) และในการกัดกร่อนแบบรูพรุนของคลอไรด์และรอยแยก เนื่องจากมีโมลิบดีนัม 15-17% และปริมาณทังสเตน 3-4.5% . 625 เหมาะสำหรับน้ำทะเล การไหลรีดอกซ์ผสม และบรรยากาศออกซิไดซ์ร้อน โลหะผสมทั้งสองมีความต้านทานจำกัดในสภาพแวดล้อมที่มีสารออกซิไดซ์ที่แรง (กรดไนตริกเข้มข้นแบบร้อน)
คำถามที่ 3: Hastelloy C276 เหมาะสำหรับการใช้งานคลอรีนแบบเปียกหรือไม่
ขึ้นอยู่กับข้อจำกัดด้านอุณหภูมิและความเข้มข้นเท่านั้น ข้อมูลอุตสาหกรรมยืนยันความทนทานในทางปฏิบัติของ C276 ต่อคลอรีนเปียก ไฮโปคลอไรต์ และคลอรีนไดออกไซด์ ปริมาณโครเมียมต่ำทำให้โลหะผสมไม่เหมาะสมสำหรับสภาพแวดล้อมที่มีการออกซิไดซ์สูง (เช่น กรดไนตริกเข้มข้นที่ร้อน) จำเป็นต้องมีการตรวจสอบตามพารามิเตอร์ของคุณ: ความเข้มข้น อุณหภูมิ สิ่งเจือปนในตัวกลาง
คำถามที่ 4. มีโลหะผสมใดบ้างที่คล้ายคลึงกัน 625 และ C276?
โลหะผสม 625: UNS เครื่องหมาย N06625 / Werkstoffnummer 2.4856 / มาตรฐานจีน GB NS3306; แผ่นต่อ ASTM B443, ท่อต่อ ASTM B444 โลหะผสม C276: UNS เครื่องหมาย N10276 / Werkstoffnummer 2.4819 / มาตรฐานจีน GB NS3304; แผ่นต่อ ASTM B575, ท่อไร้ตะเข็บต่อ ASTM B622 วัสดุทั้งสองรายการอยู่ใน NACE MR0175 / ISO 15156-3 สำหรับใช้ในสภาพแวดล้อมที่มีรสเปรี้ยว
คำถามที่ 5. เชื่อม 625 และ C276 ได้หรือไม่ ฉันควรใช้สารเติมแต่งชนิดใด
ใช่ โลหะผสมทั้งสองชนิดสามารถเชื่อมได้ ข้อต่อการเชื่อม 625 – ลวด ERNiCrMo-3; การเชื่อม C276 – ERNiCrMo-4 เมื่อเชื่อมข้อต่อที่ไม่เหมือนกัน จำเป็นต้องมีการรับรองเอกสารขั้นตอนการเชื่อม WPS หากความต้านทานการกัดกร่อนเป็นปัจจัยกำหนด ก็มักจะใช้สารเติมแต่ง ERNiCrMo-4 ต้องใช้ความร้อนต่ำและการทำความสะอาดขอบอย่างละเอียด การอบชุบด้วยความร้อนหลังการเชื่อมแบบ PWHT ไม่จำเป็นภายใต้สภาวะมาตรฐาน

